

API 5L PSL1 Ống thép ERW hạng A
Tổng quan cơ bản
Ống thép API 5L PSL1 hạng A ERW (hàn điện)là thông số kỹ thuật ống thép cacbon cấp-đầu vào trong tiêu chuẩn API 5L. Nó được thiết kế cho các ứng dụng truyền chất lỏng áp suất thấp-không yêu cầu cấp độ bền cao hơn.
Việc chỉ định được chia nhỏ như sau:
API 5L: Đặc điểm kỹ thuật của Viện Dầu khí Hoa Kỳ đối với đường ống
PSL1: Quy cách sản phẩm Cấp 1 (mức chất lượng tiêu chuẩn với các yêu cầu cơ bản)
hạng A: Cấp cường độ thấp nhất trong API 5L, với cường độ chảy tối thiểu là30.000 psi (207 MPa)
bom mìn: Hàn điện trở – ống được tạo thành từ cuộn thép và được hàn dọc mà không cần kim loại phụ
Thông số kỹ thuật chính
| tham số | Đặc điểm kỹ thuật |
|---|---|
| Tiêu chuẩn | API 5L (Phiên bản thứ 46, phù hợp với ISO 3183) |
| Cấp độ đặc điểm kỹ thuật sản phẩm | PSL1 |
| Cấp | A (L210 trong ký hiệu ISO) |
| Loại sản xuất | ERW (Hàn điện trở) |
| Sức mạnh năng suất tối thiểu | 207 MPa (30.000 psi) |
| Độ bền kéo tối thiểu | 331 MPa (48.000 psi) |
| Phạm vi kích thước (OD) | 21,3 mm đến 660 mm (1/2" đến 26") |
| Độ dày của tường | 1,0 mm đến 17,5 mm |
| Chiều dài | 3 m đến 22 m (tiêu chuẩn 5,8/6/11,8/12 m, SRL, DRL) |
| Kết thúc cuối cùng | Đầu trơn, đầu vát, đầu ren |
Thành phần hóa học (PSL1 hạng A)
| Yếu tố | % tối đa (Ống hàn) | Ghi chú |
|---|---|---|
| Cacbon (C) | 0.22% | Thấp hơn hạng B để cải thiện khả năng định dạng |
| Mangan (Mn) | 0.90% | Cung cấp sức mạnh cơ bản |
| Phốt pho (P) | 0.030% | Kiểm soát khả năng hàn |
| Lưu huỳnh (S) | 0.030% | Kiểm soát độ dẻo dai |
Lưu ý: Loại A có hàm lượng cacbon và mangan thấp nhất trong số các loại API 5L, khiến nó trở thành lựa chọn dẻo và dễ tạo hình nhất.
Tính chất cơ học (PSL1 hạng A)
| Tài sản | Yêu cầu tối thiểu |
|---|---|
| Sức mạnh năng suất | 207 MPa (30.000 psi) |
| Độ bền kéo | 331 MPa (48.000 psi) |
| Độ giãn dài | Mỗi bảng API 5L (thay đổi theo độ dày thành) |
Dung sai kích thước
| tham số | Phạm vi kích thước | Sức chịu đựng | Nguồn |
|---|---|---|---|
| Thân ống OD | 219,1-457mm | ±0.75% | |
| Thân ống OD | 508-610 mm | ±0.75% | |
| Đầu ống (219,1-273,1 mm) | - | +1.6 mm / -0,4 mm | |
| Đầu ống (274-320 mm) | - | +2.4 mm / -0,8 mm | |
| Đầu ống (323,9-457 mm) | - | +2.4 mm / -0,8 mm | |
| Độ dày của tường | 219,1-457mm | +15% / -12.5% | |
| Độ dày của tường | 508-610 mm | +17.5% / -12.5% |
Yêu cầu kiểm tra (PSL1)
| Loại bài kiểm tra | Yêu cầu | Ghi chú |
|---|---|---|
| Phân tích hóa học | Mỗi lô nhiệt | Xác minh giới hạn thành phần |
| Kiểm tra độ bền kéo | Mỗi lô | Xác minh năng suất và độ bền kéo |
| Kiểm tra độ phẳng | Cần thiết cho ống ERW | Kiểm tra độ dẻo |
| Kiểm tra uốn cong | Yêu cầu | Kiểm tra tính toàn vẹn của mối hàn |
| Kiểm tra thủy tĩnh | Mỗi ống được thử nghiệm riêng lẻ | Xác minh tính toàn vẹn áp suất |
| NDT (Siêu âm/Dòng xoáy) | Kiểm tra đường hàn | Thực hành tiêu chuẩn |
| Kiểm tra tác động (Charpy V{0}}not) | Không bắt buộc đối với PSL1 | Chỉ PSL2 yêu cầu thử nghiệm tác động bắt buộc |
So sánh lớp: Lớp API 5L PSL1
| Cấp | Sức mạnh năng suất (phút) | Độ bền kéo (phút) | Sức mạnh tương đối | Ứng dụng điển hình |
|---|---|---|---|---|
| A | 207 MPa (30 ksi) | 331 MPa (48 ksi) | Đường cơ sở | Nước áp suất thấp, hệ thống thoát nước, tiện ích chung |
| B | 241 MPa (35 ksi) | 414 MPa (60 ksi) | Năng suất +16% | Dịch vụ đường ống chung, phổ biến nhất |
| X42 | 290 MPa (42 ksi) | 414 MPa (60 ksi) | Năng suất +40% | Truyền áp suất trung bình- |
| X52 | 359 MPa (52 ksi) | 455 MPa (66 ksi) | Năng suất +73% | Truyền tải chung |
| X60 | 414 MPa (60 ksi) | 517 MPa (75 ksi) | Năng suất +100% | Truyền-áp suất cao |
Ứng dụng phổ biến
| Ứng dụng | Sự miêu tả |
|---|---|
| Đường nước áp lực-thấp | Hệ thống cấp nước, thủy lợi đô thị |
| Hệ thống thoát nước | Đường thoát nước mưa, nước thải |
| Thu thập khí áp suất thấp- | Thu thập khí tự nhiên không-quan trọng |
| Đường ống tiện ích chung | Đường nước công nghiệp, hệ thống nước làm mát |
| Ứng dụng kết cấu | Hàng rào, lan can, giàn giáo |
| Chế tạo cơ khí | Linh kiện máy móc, khung thiết bị |
Quy trình sản xuất ERW
Ống thép ERW là ống hàn điện trở có đường nối thẳng được sản xuất thông qua một quá trình liên tục:
Tháo cuộn– Thép cuộn được tháo cuộn và san phẳng
Chuẩn bị cạnh– Các cạnh dải được xay để hàn thích hợp
hình thành– Dải thép nguội-được tạo thành hình trụ
Hàn điện cảm ứng– Hàn-tần số cao nối các cạnh mà không cần kim loại phụ
Xử lý nhiệt– Xử lý nhiệt tần số trung bình giúp bình thường hóa vùng hàn
Định cỡ– Ống đi qua các cuộn định cỡ để đạt được kích thước cuối cùng
NDT– Siêu âm phát hiện đường hàn
Kiểm tra thủy tĩnh– Mỗi ống được kiểm tra riêng về tính toàn vẹn áp suất
Kết thúc hoàn thiện– Các đầu được chuẩn bị sẵn (trơn, vát hoặc có ren)
So sánh PSL1 và PSL2 cho hạng A
| Tính năng | PSL1 hạng A | PSL2 hạng A | Ý nghĩa |
|---|---|---|---|
| sẵn có | Có sẵn | Không có sẵn(Hạng A không được cung cấp trong PSL2) | PSL2 bắt đầu ở hạng B |
| Cacbon (C) tối đa | 0.22% | - | - |
| Lưu huỳnh (S) tối đa | 0.030% | - | - |
| Sức mạnh năng suất | Chỉ tối thiểu | - | - |
| Kiểm tra tác động | Không bắt buộc | - | - |
| Sử dụng điển hình | Áp suất-thấp, không-nghiêm trọng | - | - |
Lưu ý: Theo thông số kỹ thuật API 5L, các cấp PSL2 bao gồm từ B đến X80. Hạng A chỉ có ở PSL1 .
Ưu điểm chính
| Lợi thế | Sự miêu tả |
|---|---|
| Tiết kiệm nhất | Chi phí thấp nhất trong số các loại API 5L |
| Khả năng định dạng tuyệt vời | Hàm lượng carbon thấp cho phép uốn cong, uốn cong và tạo hình mà không bị nứt |
| Khả năng hàn tốt | Lượng carbon tương đương thấp đảm bảo hàn tại hiện trường dễ dàng |
| Sẵn có rộng rãi | Thường được các nhà sản xuất cung cấp với đường kính từ nhỏ đến trung bình |
| độ dẻo | Độ giãn dài cao hơn các loại cao hơn, thích hợp cho việc tạo hình nguội |
Những cân nhắc quan trọng
1. Lựa chọn hạng A và hạng B
hạng A: Chọn các ứng dụng-áp suất thấp, không-quan trọng trong đó chi phí là động lực chính
hạng B: Cấp phổ biến nhất cho dịch vụ tổng hợp; mang lại sức mạnh năng suất cao hơn 16%
2. Hạn chế về kích thước
Việc sản xuất ERW thường được giới hạn ởĐường kính ngoài 24-26 inch (610 mm)
Đường kính lớn hơn yêu cầu sản xuất LSAW hoặc SSAW
3. PSL1 so với PSL2
PSL1 Hạng A phù hợp cho dịch vụ chung, đường dẫn nước, các ứng dụng không{1}}quan trọng
PSL2 không có sẵn cho hạng A; cấp cao hơn (B trở lên) được sử dụng khi cần yêu cầu nâng cao
4. Điểm tương đương
ISO 3183: L210
ASTM A53: Hạng A (tương tự)
GB/T 9711: L210
5. Tùy chọn lớp phủ
Đen (trần): Hoàn thiện máy nghiền tiêu chuẩn
Dầu sơn bóng/chống{0}}rỉ sét: Bảo vệ tạm thời trong quá trình vận chuyển
FBE (Epoxy liên kết tổng hợp): Bảo vệ chống ăn mòn cho các ứng dụng chôn dưới đất
3LPE: Đối với đường ống chôn
mạ kẽm: Để bảo vệ chống ăn mòn trong các ứng dụng ngoài trời
6. Chứng chỉ kiểm tra nhà máy
Thường được cung cấp dưới dạngEN 10204 Loại 3.1Bvới đầy đủ kết quả kiểm tra
Sự kiểm tra của bên thứ-thứ ba (SGS, BV, Lloyds) được cung cấp theo yêu cầu
Bản tóm tắt
API 5L PSL1 Ống thép ERW hạng Alà thông số kỹ thuật đường ống cấp cơ sở-, đại diện cho cấp độ bền thấp nhất trong dòng API 5L. Với cường độ năng suất tối thiểu là30.000 psi (207 MPa)và độ bền kéo của48.000 psi (331 MPa), đây là lựa chọn tiết kiệm nhất cho các ứng dụng-áp suất thấp không yêu cầu cường độ cao hơn .
Các tính năng chính:
Chỉ có ởPSL1mức chất lượng (PSL2 không được cung cấp cho hạng A)
Sản xuất bởiquá trình bom mìn– kích thước từ 1/2" đến 26" OD
Hàm lượng carbon thấp nhất trong số các loại API 5L – xuất sắckhả năng định hình và khả năng hàn
Không bắt buộc phải thử nghiệm tác động - phù hợp với các ứng dụng ở nhiệt độ môi trường
Giải pháp tiết kiệm chi phí-hiệu quả nhất cho việc truyền chất lỏng không-quan trọng
Các ứng dụng phổ biến bao gồm:
Truyền tải và tưới nước áp suất thấp-
Hệ thống thoát nước và đường ống tiện ích chung
Ứng dụng kết cấu (hàng rào, tay vịn, giàn giáo)
Linh kiện chế tạo cơ khí
Khi đặt hàng, chỉ định:API 5L PSL1 Ống thép ERW loại A, Kích thước (OD x WT), Chiều dài, Độ hoàn thiện cuối và Yêu cầu về lớp phủ. Đối với các ứng dụng yêu cầu cường độ cao hơn hoặc chất lượng nâng cao (PSL2), hãy xem xétAPI 5L PSL1/PSL2 cấp Bthay vì .





